นกปากอักเสบ

เริ่มโดย goodpie, เมษายน 24, 2013, 05:47:37 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

goodpie

คุณPut และพี่ๆคะ
นกแก้วริงเนค เป็นแผลที่มุมปาก คาดว่าจะถูกเพื่อนกัด
อักเสบบวมขึ้นมา ให้ยาอะไรทานดีคะ  แบบผสมน้ำทิ้งไว้นะคะ เพราะป้อนไม่ได้ค่ะ
เค้าก็สบายดี ไม่เจ็บไม่ไข้ แต่ริมปากบวม มีหนองค่ะ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

put

อาจโดนยุงกัดปากก็ได้ครับ ช่วงนี้ต้องสังเกตเรื่องการกินอาหารด้วย กลัวว่านกเจ็บปากจะค่อยๆไม่กินอาหาร ซึ่งน่าเป็นห่วงมาก  ซื้อเกลือแร่ที่คนกินเวลาท้องเสีย กะประมาณ3หัวไม้ขีดแล้วผสมน้ำ80cc.พร้อมกับแกะแอมม็อกซี่ซิลลีน500มก.แบ่ง5ส่วน เอามา1ส่วนผสมลงไปเลย ให้กิน5วันหรือจนกว่าจะหาย  เช้าละลายยาเย็นเทน้ำยาทิ้ง

goodpie

ขอบคุณค่ะ...จะรีบดำเนินการ

กำลังกังวลอยู่เลยค่ะว่าจะทำอย่างไรดี

ขอบคุณคุณPUT อีกครั้งนะคะ

goodpie

คุณPut คะ ...ตุ่มที่ปากนก แห้งลงแล้ว แต่ยังยุบไม่หมด
เล็กลงประมาณ 40% พรุ่งนี้จะครบ 5 วัน ...

ต้องให้ยาต่อ หรือ หยุดให้เลยค่ะ

put

อ้างถึงgoodpie เป็นผู้เขียน:
คุณPut คะ ...ตุ่มที่ปากนก แห้งลงแล้ว แต่ยังยุบไม่หมด
เล็กลงประมาณ 40% พรุ่งนี้จะครบ 5 วัน ...

ต้องให้ยาต่อ หรือ หยุดให้เลยค่ะ

ให้ต่ออีก 5 วันครับ นกถูกยุงกัดครับ  ต้องให้ยาหลายวัน เชื้อถึงจะหมดไปครับ

goodpie

yada ni

นกกัดกันปากล่างฉีก แต่เลือดไม่ออก ทำไงดีคะ