ลูกซันอาหารไม่ย่อย,ทำร้ายตัวเอง

เริ่มโดย achurapan, ตุลาคม 07, 2009, 09:26:00 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

achurapan

วันนี้ตอนเช้าป้อนอาหารให้เค้าตามปกติ

และให้แอ้บเปิ้ล กับ ข้าวโพดไว้ในกรง

ตอนเที่ยงก็ให้กินกล้วยน้ำว้า

กินไปเยอะมาก และ เอาเค้ามานอนกับเรา(ห้องแอร์)

ตอนบ่ายๆเค้าตื่นมาก็กินกล้วยอีก

แล้วก็ออกไปข้างนอก ปล่อยเค้าอยู่บ้านให้เค้านอน

พอกับมาตอนสามทุ่ม เค้าก็ยังนอนอยู่

ซึ่งปกติจะต้องร้องหิวข้าวแล้ว

เรียกก็ไม่ตอบ จึงลองจับขึ้นมาดู

ปรากฎว่าอาหารยังไม่ย่อย ที่ใส่ไว้ในกรงก็ไม่กิน

ลองกดๆดูก็นุ่มๆเหมือนเป็นน้ำอยู่ข้างใน

เลยเอาน้ำอุ่นสอดให้เค้าประมาณ 2 cc

และนวดกระเพาะให้อยู่

ตอนนี้เค้าอายุประมาณ2เดือนกว่านะคะ

แต่มีอาการประมาณว่า จิกที่กระเพาะตัวเอง

เกาตา ข่วนหน้า

ประมาณนั้นค่ะ ไม่รู้ว่าควรทำไงต่อ

รบกวนหน่อยค่ะ
[color=FF33CC]สู้ ๆ ๆ __________ สู้ เพื่อ น้อง นก ~ สู้ โว้ย ย[/color] :-P

put

นกที่เริ่มกินเองแล้วพวกผลไม้หรือกล้วยที่กินเข้าไปจะย่อยช้ากว่าอาหารลูกป้อน ฉะนั้นต้องรอจนถึงพรุ่งนี้จึงจะรู้ว่าอาหารจะย่อยหรือไม่ย่อย ซึ่งปกติแล้ว นกก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องอาหารไม่ย่อยอยู่แล้ว ก็คงไม่ต้องวิตกเรื่องอาหารไม่ย่อย

achurapan

อ้างถึงput เป็นผู้เขียน:
นกที่เริ่มกินเองแล้วพวกผลไม้หรือกล้วยที่กินเข้าไปจะย่อยช้ากว่าอาหารลูกป้อน ฉะนั้นต้องรอจนถึงพรุ่งนี้จึงจะรู้ว่าอาหารจะย่อยหรือไม่ย่อย ซึ่งปกติแล้ว นกก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องอาหารไม่ย่อยอยู่แล้ว ก็คงไม่ต้องวิตกเรื่องอาหารไม่ย่อย

ขอบคุณมากๆนะคะคุณ put

ยังไงพรุ่งนี้จะมาบอกอีกทีค่ะว่าเป็นยังไงบ้าง
[color=FF33CC]สู้ ๆ ๆ __________ สู้ เพื่อ น้อง นก ~ สู้ โว้ย ย[/color] :-P

achurapan

เมื่อเช้านี้ตอนประมาณตีสาม ตื่นมาดู

ปรากฎว่าย่อยแล้วค่ะ

แต่พอให้เค้ากินแอ้บเปิ้ลเข้าไป

ยังไม่ถึง1ชม.เลยค่ะ ก็ย่อยหมดแล้ว

ย่อยอาหารเร็วมาก

แล้วเค้ามีอาการหงุดหงิดๆ

ร้องไม่หยุด

จิกตัวเอง

ไม่ทราบว่าต้องทำไงดีคะ??

put

เอาเมล็ดพืชให้นกหัดแทะกินได้แล้วครับ คงหิวเพราะกินไม่อื่ม
อย่าลืมป้อนเสริมมื้อเย็นหรือค่ำก็ได้อีก1มื้อ