ลักษณะนกท้องเสีย

เริ่มโดย put, มีนาคม 23, 2011, 08:51:22 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

put

นกที่โตแล้ว เวลาถ่าย ถ้าไม่เป็นเส้น หลอดๆ ถ้าถ่ายเละแสดงว่านกตัวนั้นทอ้งเสีย และหลังจากให้ยาแล้ว ลักษณะมูลจะเป็นปกติดังที่เห็น

pjm

แล้วยาที่ควรใช้   เป็นยาอะไรครับ  สำหรับนกมาร์คอ

put

อ้างถึงpjm1 เป็นผู้เขียน:
แล้วยาที่ควรใช้   เป็นยาอะไรครับ  สำหรับนกมาร์คอ

จริงๆแล้ว ยาที่รักษาอาการท้องเสียนั้นมีหลายตัวยา  ใช้รักษาอาการได้ทั้งนั้น  แต่ตัวยาที่น่าใช้ ได้แก่ เอ็นโรฟล๊อกซาซิน10% โดสในการรักษา 10-15มก./น.น.นก1ก.ก.ผสมน้ำ10cc.feedวันละ2ครั้ง เช้า-เย็น 3-5วัน ในกรณีที่จับป้อนได้  หากจับป้อนไม่ได้ 0.3CC.(หรือ30มก.)/น้ำ100cc.ให้กิน5วัน เช้าผสมยาเย็นเทน้ำยาทิ้ง  เพราะตัวยานี้สามารถฆ่าเชื้อแบคทีเรียทั้งแกรมบวกและแกรมลบ

pjm

nokmom

Guest

ถ้าเป็นค็อกคาเทลใช้ยาสัดส่วนเท่าไรครับพยายามทำความเข้าใจแต่ยัง งงๆอยู่แล้วลักษณะยาเป็นเม็ดหรือเปล่าร้ายขายยาทั่วไปมีขายไหมครับ

put

อ้างถึงae_rayong เป็นผู้เขียน:
ถ้าเป็นค็อกคาเทลใช้ยาสัดส่วนเท่าไรครับพยายามทำความเข้าใจแต่ยัง งงๆอยู่แล้วลักษณะยาเป็นเม็ดหรือเปล่าร้ายขายยาทั่วไปมีขายไหมครับ
[size=large]หมายถึงยาเ็นโรฟล็อกซาซิน10%หรือเปล่าครับ ตัวนี้เป็นยาสัตว์ครับ ต้องซื้อตามร้านขายยาสัตว์ ร้านขายยาทั่วไปไม่รู้จักครับ มีหลายขนาดครับ  0.5%  1%  5%  10%  20% เป็นยาน้ำ  ขนาด10%โดส10-15มก./น.น.นก1ก.ก.ผสมน้ำ10cc. (หมายถึงต้องใช้ไซริ้งซ์1cc.แล้วดูดน้ำยา0.10-15cc.แล้วไปผสมน้ำ10cc.)  นำนกค๊อกไปชั่งน.น.ดูว่าหนักกี่กรัมแล้วดูดน้ำยา100กรัม/1cc. น้ำยาที่เหลือก็เก็บเข้าตู้เย็น อยู่ได้7วัน[/size]

Guest

ถ้าเป็นยาตัวอื่นที่่สามารถหาซื้อได้ตามร้ายขายยาทั่วไปมีหรือเปล่าครับ

put

อ้างถึงae_rayong เป็นผู้เขียน:
ถ้าเป็นยาตัวอื่นที่่สามารถหาซื้อได้ตามร้ายขายยาทั่วไปมีหรือเปล่าครับ

มีครับ  ยาฆ่าเชื้อและท้องเสีย นอร์ฟล็อกซาซิน ร้านขายยามีขนาด  100มก. 200มก. 400มก. ส่วนใหญ่ร้านขายยาจะมีขนาด400มก. เป็นเม็ดเตลือบแข็ง แบ่ง4ส่วน เอามา1ส่วนผสมน้ำ50cc. นำนกไปชั่งน.น.(ดูดน้ำยา100กรัม/1cc.)feedให้นกวันละ2ครั้ง เช้า-เย็น5วัน หากจับนกป้อนยาไม่ได้ก็1ส่วนละลายน้ำ100cc.ให้นกกิน5วัน เช้าละลายยาเย็นเทน้ำยาทิ้ง

Guest

ซื้อยามาแล้วครับลองป้อนแล้ว อึ เค้า ประมาณรูปที่ 2 ครับ

put

ซื้อยามาแล้วครับลองป้อนแล้ว อึ เค้า ประมาณรูปที่ 2 ครับ

การให้ยาอย่างน้อยต้องให้3-5วัน ถึงแม้มูลจะเริ่มดีขึ้นแต่ก็ต้องดูอาการอื่นๆร่วมด้วย

namtanzxcv

ติดตามบล็อกเกมสนุกมันส์ๆได้ที่นี่
ไก่ชนไทย.com  (site cock)
cockfight
ไก่ชนเงินล้าน
ไก่ชนล้านนา
ไก่ชนภาคใต้