นกค๊อก ซึม ขาแบะ ไม่กินอาหาร

เริ่มโดย MameFlying, เมษายน 15, 2017, 06:09:59 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

MameFlying

เพิ่งซื้อนกค๊อกคาเทลมาคับ อายุราว 40 วัน 3-4 วันแรกร่าเริงดี
แต่เมื่อวานเช้าเขาไม่ยอมกินอาหารคับ ผมใช้วิธีป้อนด้วยไส้ไก่
พอจะป้อนก็หนี ไม่หิว ไม่กินอะไรเลย ยืนก็ขาแบะออกเหมือนไม่มีแรง
ผมเลยกกไฟไว้เพราะคิดว่าอากาศเปลี่ยนไม่ก็โดนลม

เช้ามาเริ่มมีแรงคับ กระพือปีกจะออกจากกล่อง
แต่ก็ไม่ยอมกิน ไม่ยอมอ้าปาก แต่ร้องเหมือนตอนหิว
ผมเลยถอดไส้ไก่ออกแล้วหยดเกลือแร่ใส่ปากไปนิดนึง
ตอนนี้เขาพยายามจะกินแล้วคับ แต่ไม่กลืนไส้ไก่ลงไป จะว่าเหมือนลิ้นคับปากเลย
เลยได้แค่หยอดใส่ข้างปาก ให้เขากลืนเอง แต่ก็สำลักนิดๆ
อึออกมาตอนแรกมีน้ำปน สีขาว ส่วนอาหารที่ย่อยมีนิดเดียว
แต่เมื่อกี๊อึเขียวๆ จะว่าอึใบไม้ที่กินก็ไม่แน่ใจ เพราะผ่านมาวันกว่าๆแล้ว

ขอคำแนะนำด้วยคับ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดี  :'( :'( :'(
เพิ่งย้ายมาอยู่โคราช ยังไม่ทันศึกษารพส.เลย
นกก็มาป่วยซะแล้วคับ ส่วนตัวเก่าของผมร่าเริงดี นกค๊อกเหมือนกัน ต้องแยกกรงมั้ยคับ

MameFlying

วันนี้ตาซ้ายปิดคับ พอลืมตามาเหมือนตาอักเสบ หัวตาบวมๆ ตาฉ่ำน้ำตา
แต่หิวแล้วก็กินได้สัก 5 cc แต่ไม่กลืนไส้ไก่ ผมเลยต้องค่อยๆป้อน เหมือนลิ้นบวมคับปากเลย
ลองศึกษากับลองอ่านในกระทู้อื่นๆ ผมกลัวเป็น Chlamydiosis อึเขียวมากเลย แต่ตอนนี้อึปกติแล้วคับ
แต่ก็ไม่อาเจียนนะคับ
ให้ด๊อกซี่ไปแล้วมื้อนึง รอดูอาการอยู่คับ

MameFlying

วันนี้ตายังแฉะอยู่คับ เดี๋ยวจะไปซื้อยามาหยดใส่ ลิ้นหายบวมแล้ว แต่ยังขาแบะอยู่กับนอนตลอด
บินมาหาใกล้ๆได้เวลาหิวหรือเห็นอีกตัวบินมาคับ
อึปกติแล้วคับ ตอนนี้ให้แค่ด๊อกซี่กับเกลือแร่บางมื้อ ถ้าเห็นเขาย่อยช้า

ใครผ่านมาอ่านผมขอคำแนะนำหน่อยนะคับว่าควรทำอะไรอีกมั้ย
ตอนนี้ให้อยู่ที่อุ่นๆคับ ถ้าอากาศเย็นก็กกไฟตลอด

put

ขอโทษด้วย คอมเสีย พึ่งซ่อมเสร็จ  ให้ยาด้อคซี่เช้ากับเย็น5วันและอาหาร5ซี.ซี.และยาป้ายตาเทอร์รามัยซิน ป้ายในดวงตาเช้ากับเย็นจนกว่าจะหาย