นกและคน คนและนก

เริ่มโดย ด.ช.หาด, มีนาคม 20, 2009, 07:01:25 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kook61224

ชอบๆๆๆ ครับ
ติดตามอยู่นะครับ
เหมือนอ่านการ์ตูนเลย

boy.

เขียนได้ดีมากเลยอู๋ มาหยอดเหรียญต่อ
ขออภัย ผมกดราคาครับ

ด.ช.หาด

คำถามถามว่านกในรูปคือนกอะไร
มีผู้ตอบว่าเกรย์ สองท่าน
BG 1 ท่าน

แล้วคำตอบนะครับ

แล้วก็

คำตอบเป็นคำตอบที่...

ที่...

ผิดครับ
5555 หลายคนดูแฟนพันธุ์ คงลำคานมุกนี้ของพิธีกร เหลือเกิน
ผมก็เหมือนกันครับ ยังไงวันนี้ขอบคุณ พี่อี้ แทนคุณมากครับสำหรับความร่วมมือ (รึเปล่า)
หนึ่งในสมาชิก แก๊งค์ "จู้ฮุกกรู"

ด.ช.หาด

นกผม คนขายไม่ได้ให้ หัวมาด้วยป้อนไงล่ะ  :-o  :-o
หนึ่งในสมาชิก แก๊งค์ "จู้ฮุกกรู"

ด.ช.หาด

เมื่อได้ลูกนกมาแล้ว สิ่งที่ต้องทำต่อไปคือการเลี้ยงดูนะครับ
เมื่อท่านเจอลูกน้องที่ถูกใจ และตกลงซื้อแล้ว สิ่งที่ควรดูก็คือ ลูกนกร่าเริงมั้ยคือมีอาการตอบสนอง ต่อมือที่ยื่นลงไปมั้ย แต่ห้ามเอามือไปจับนกนะครับ ไว้เจอตัวที่ใช่จริง ๆ แล้วค่อยจับ มีอาหารค้างในกระเพาะพักอาหารมากไปมั้ย ในที่นี้ก็คือ ตามร้านขายนกส่วนมาก เวลาเค้าป้อนนก เค้าก็จะป้อนพร้อมกันทีเดียวหมดทั้งร้าน สิ่งที่ต้องสังเกตุ ก็คือ นกที่เราชอบ ย่อยอาหารทันเพื่อน ๆ ของมันมั้ย และเวลาจะเอานกกลับบ้าน สิ่งที่ไม่ควรและห้ามโดยเด็ดขาดก็คือ การให้เค้าป้อนอาหารให้ดูแล้วนำนกกลับทันที ถ้าอยากให้เค้าป้อนให้ดู ก็ให้เค้าป้อนไปแล้วทิ้งนกไว้สัก ชั่วโมงสองชั่วโมง ค่อยเคลื่อนย้ายนกครับ
และที่สำคัญคนขายจะพูดว่าอะไรถ้าไม่ใช่คนที่เรา ซี้ ๆ ก็อย่าไปฟังเค้ามาก เชื่อตัวเราดีที่สุด เพราะนกเอาออกจากร้านเค้าแล้ว เอาไปคืนไม่ได้ หรือคืนก็โดนหักเงิน แถมเสียความรู้สึกอีก ให้นึกเข้าไว้ ตอนเข้าร้าน มันอุ้มเราเข้าไป ตอนออกจากร้าน มัน ..... เราออกมาครับ
เมื่อน้องนกมาอยู่บ้านเราแล้ว หลังจากที่เตรียมเรือนหอรอรักแล้วเอาที่รักเข้าไปอยู่แล้ว มื้อแรกของเราที่จะได้ลองป้อนก็ ต้องเกิดขึ้น สิ่งที่ผมอยากจะแนะนำก็คือ มื้อแรกของเราควรป้อนอาหารให้เหลวเข้าไว้เพื่อเรียกความมั่นใจของคนเลี้ยงไว้ก่อนครับ
เพราะถ้ามาถึงแล้วใส่เต็มสตรีม เกิดย่อยช้า หรือ ไม่ย่อยขึ้นมา ความเชื่อมั่นมันจะหาย แล้วความเครียดจะมาเยือน จนสุดท้ายได้ประสบการณ์แรกที่ไม่ดี จนอาจไม่อยากเลี้ยงต่อไปก็ได้ครับ
เนื่องจากผมอยู่บ้านคนเดียว เวลาป้อนนก ก็ไม่รู้จะถ่ายรูปมายังไง ไว้วันหลังจะพยายามถ่ายมาให้ดูกันนะครับ
แต่วันนี้มีรูปอาหารป้อนและวิธีสังเกตุความเหลว แบบง่าย ๆ ครับตามรูปเลยจ้า

รูปแรก ชงอาหารมา 1 ถ้วย
รูป 2 ตักขึ้นมา 1 ช้อน
รูป 3 เทอาหารลง แล้วดูว่าเหลืออาหารที่ติดอยู่ในช้อนให้ได้ตามรูปจะเป็นเหมือนกับเคลือบช้อนไว้บาง ๆ ก็ถือว่าเหลวแล้วครับ
รูปที่ 4 คือการชงที่ข้นเกินไป จะติดช้อนตามรูปและเวลา ตกลงไปด้านล่างก็ยังเป็นก้อนอยู่ครับ

cherry

มาให้กำลังใจ รอฟังภาคต่อด้วยใจจดจ่อ กรุณาอย่าช้า เดี๋ยวอารมณ์ค้าง  ฮุ ๆ ๆ ๆ  

แล้วนกอะไรเหรอคะ ดูไม่เป็น คนขายใจร้ายจัง ซื้อนกแล้วหัวนกก็ไม่แถมให้...

MMGLower

ผมว่า น่าจะเป้น

อิเล้กตัส หรือไม่ก็ เกรย์แหละฮะ

สายลม

อ้างถึงให้นึกเข้าไว้ ตอนเข้าร้าน มันอุ้มเราเข้าไป ตอนออกจากร้าน มัน ..... เราออกมาครับ

:-D  :-D  :-D  :-D

ผมเดาว่าเป็นกาล่าครับ ไม่รู้ตัวเล็กไปรึป่าว

prickpon

ตามมาดูเฉลย ว่าที่สุดแล้ว ด.ช.หาด ได้นกอะไรมาเลี้ยง มามะ มาตอบหน่อย ใจเย็นคอยมาหลายวันแล้ว บลูโกล ใช่ปะค่ะ (ถ้าใช่นะ)อิจฉามากมาย อยากได้แต่ บ่มีตังค์

onlyA

จากประสบการณ์ที่ป้อนกาล่ามา มันคุ้นๆ ขอฟันธงว่า เป็นกาล่า อิอิอิอิ ใช่ป่าวน้องอู๋ 55555

boy.

น่าจะเป็น......

ซีตรอนหรือไม่ก็กาล่าอ่ะ นกขนาดกลางเเน่นอน
ขออภัย ผมกดราคาครับ

ด.ช.หาด

ผมเป็นนก กระตั๊ว กาล่า ครับ อายุ เดือนนึงแล้ว แต่ขนบนตัวผมไปอยู่ไหนหมดก็ไม่รู้ อิอิ แต่ก็ยังดีที่วันแรก ที่หลายคนเห็นกัน หลังผมขนยังไม่แทงเลยวันนี้ เริ่มแทงออกมาแล้วครับ เย้ ๆ จะได้ไม่หนาวสักที ยินดีด้วยกับพี่สายลมที่ตอบถูกนะครับ ยังไง PM ที่อยู่มาให้ปะป๋าผมทีนะครับ เค้าจะได้ส่งของรางวัลไปให้
เย้...... ผมจะได้ไม่ต้องหลบ ๆ ซ่อน ๆ ซะที
ทุกวันนี้ ปะป๋าเลี้ยงผมไว้ในกล่อง เพราะกรงที่ป่ะป๋า ไปถอยมาให้ผมมันใหญ่และโล่งไป เพราะผมขนยังไม่แตกซักเส้นกลัวว่าผมจะหนาวและยุงกันตายก่อน อิอิ ขอฝากเนื้อฝากตัว ไว้ในอ้อมใจของทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ

สายลม

เย้ย ถูกด้วย  :-D  :-D
เดี๋ยวส่งที่อยู่ไปให้นะครับ

onlyA

แหม ตอบช้าไปคนเดียวเอง น้องอู๋ไม่มีของแจกพี่เลยหรือ  :-(  :cry:

ด.ช.หาด