นกและคน คนและนก

• 139 replies
  • 95769 views

ตอบ: นกและคน คนและนก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 12:26:02 PM »
ชอบๆๆๆ ครับ
ติดตามอยู่นะครับ
เหมือนอ่านการ์ตูนเลย

*

boy.

• 295
    • MSN Messenger - -.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 02:33:09 PM »
เขียนได้ดีมากเลยอู๋ มาหยอดเหรียญต่อ
ขออภัย ผมกดราคาครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 07:03:27 PM »

คำถามถามว่านกในรูปคือนกอะไร
มีผู้ตอบว่าเกรย์ สองท่าน
BG 1 ท่าน

แล้วคำตอบนะครับ

แล้วก็

คำตอบเป็นคำตอบที่...

ที่...

ผิดครับ
5555 หลายคนดูแฟนพันธุ์ คงลำคานมุกนี้ของพิธีกร เหลือเกิน
ผมก็เหมือนกันครับ ยังไงวันนี้ขอบคุณ พี่อี้ แทนคุณมากครับสำหรับความร่วมมือ (รึเปล่า)
หนึ่งในสมาชิก แก๊งค์ "จู้ฮุกกรู"

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 07:50:55 PM »
นกผม คนขายไม่ได้ให้ หัวมาด้วยป้อนไงล่ะ  :-o  :-o
หนึ่งในสมาชิก แก๊งค์ "จู้ฮุกกรู"

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 08:12:14 PM »
เมื่อได้ลูกนกมาแล้ว สิ่งที่ต้องทำต่อไปคือการเลี้ยงดูนะครับ
เมื่อท่านเจอลูกน้องที่ถูกใจ และตกลงซื้อแล้ว สิ่งที่ควรดูก็คือ ลูกนกร่าเริงมั้ยคือมีอาการตอบสนอง ต่อมือที่ยื่นลงไปมั้ย แต่ห้ามเอามือไปจับนกนะครับ ไว้เจอตัวที่ใช่จริง ๆ แล้วค่อยจับ มีอาหารค้างในกระเพาะพักอาหารมากไปมั้ย ในที่นี้ก็คือ ตามร้านขายนกส่วนมาก เวลาเค้าป้อนนก เค้าก็จะป้อนพร้อมกันทีเดียวหมดทั้งร้าน สิ่งที่ต้องสังเกตุ ก็คือ นกที่เราชอบ ย่อยอาหารทันเพื่อน ๆ ของมันมั้ย และเวลาจะเอานกกลับบ้าน สิ่งที่ไม่ควรและห้ามโดยเด็ดขาดก็คือ การให้เค้าป้อนอาหารให้ดูแล้วนำนกกลับทันที ถ้าอยากให้เค้าป้อนให้ดู ก็ให้เค้าป้อนไปแล้วทิ้งนกไว้สัก ชั่วโมงสองชั่วโมง ค่อยเคลื่อนย้ายนกครับ
และที่สำคัญคนขายจะพูดว่าอะไรถ้าไม่ใช่คนที่เรา ซี้ ๆ ก็อย่าไปฟังเค้ามาก เชื่อตัวเราดีที่สุด เพราะนกเอาออกจากร้านเค้าแล้ว เอาไปคืนไม่ได้ หรือคืนก็โดนหักเงิน แถมเสียความรู้สึกอีก ให้นึกเข้าไว้ ตอนเข้าร้าน มันอุ้มเราเข้าไป ตอนออกจากร้าน มัน ..... เราออกมาครับ
เมื่อน้องนกมาอยู่บ้านเราแล้ว หลังจากที่เตรียมเรือนหอรอรักแล้วเอาที่รักเข้าไปอยู่แล้ว มื้อแรกของเราที่จะได้ลองป้อนก็ ต้องเกิดขึ้น สิ่งที่ผมอยากจะแนะนำก็คือ มื้อแรกของเราควรป้อนอาหารให้เหลวเข้าไว้เพื่อเรียกความมั่นใจของคนเลี้ยงไว้ก่อนครับ
เพราะถ้ามาถึงแล้วใส่เต็มสตรีม เกิดย่อยช้า หรือ ไม่ย่อยขึ้นมา ความเชื่อมั่นมันจะหาย แล้วความเครียดจะมาเยือน จนสุดท้ายได้ประสบการณ์แรกที่ไม่ดี จนอาจไม่อยากเลี้ยงต่อไปก็ได้ครับ
เนื่องจากผมอยู่บ้านคนเดียว เวลาป้อนนก ก็ไม่รู้จะถ่ายรูปมายังไง ไว้วันหลังจะพยายามถ่ายมาให้ดูกันนะครับ
แต่วันนี้มีรูปอาหารป้อนและวิธีสังเกตุความเหลว แบบง่าย ๆ ครับตามรูปเลยจ้า

รูปแรก ชงอาหารมา 1 ถ้วย
รูป 2 ตักขึ้นมา 1 ช้อน
รูป 3 เทอาหารลง แล้วดูว่าเหลืออาหารที่ติดอยู่ในช้อนให้ได้ตามรูปจะเป็นเหมือนกับเคลือบช้อนไว้บาง ๆ ก็ถือว่าเหลวแล้วครับ
รูปที่ 4 คือการชงที่ข้นเกินไป จะติดช้อนตามรูปและเวลา ตกลงไปด้านล่างก็ยังเป็นก้อนอยู่ครับ

*

cherry

• 199
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 09:19:00 PM »
มาให้กำลังใจ รอฟังภาคต่อด้วยใจจดจ่อ กรุณาอย่าช้า เดี๋ยวอารมณ์ค้าง  ฮุ ๆ ๆ ๆ  

แล้วนกอะไรเหรอคะ ดูไม่เป็น คนขายใจร้ายจัง ซื้อนกแล้วหัวนกก็ไม่แถมให้...

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 01:53:06 AM »
ผมว่า น่าจะเป้น

อิเล้กตัส หรือไม่ก็ เกรย์แหละฮะ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 08:52:51 AM »
อ้างถึง
ให้นึกเข้าไว้ ตอนเข้าร้าน มันอุ้มเราเข้าไป ตอนออกจากร้าน มัน ..... เราออกมาครับ

:-D  :-D  :-D  :-D

ผมเดาว่าเป็นกาล่าครับ ไม่รู้ตัวเล็กไปรึป่าว

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 04:21:50 PM »
ตามมาดูเฉลย ว่าที่สุดแล้ว ด.ช.หาด ได้นกอะไรมาเลี้ยง มามะ มาตอบหน่อย ใจเย็นคอยมาหลายวันแล้ว บลูโกล ใช่ปะค่ะ (ถ้าใช่นะ)อิจฉามากมาย อยากได้แต่ บ่มีตังค์

*

onlyA

• 693
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 04:37:14 PM »
จากประสบการณ์ที่ป้อนกาล่ามา มันคุ้นๆ ขอฟันธงว่า เป็นกาล่า อิอิอิอิ ใช่ป่าวน้องอู๋ 55555

*

boy.

• 295
    • MSN Messenger - -.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 04:48:15 PM »
น่าจะเป็น......

ซีตรอนหรือไม่ก็กาล่าอ่ะ นกขนาดกลางเเน่นอน
ขออภัย ผมกดราคาครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:37:24 PM »

ผมเป็นนก กระตั๊ว กาล่า ครับ อายุ เดือนนึงแล้ว แต่ขนบนตัวผมไปอยู่ไหนหมดก็ไม่รู้ อิอิ แต่ก็ยังดีที่วันแรก ที่หลายคนเห็นกัน หลังผมขนยังไม่แทงเลยวันนี้ เริ่มแทงออกมาแล้วครับ เย้ ๆ จะได้ไม่หนาวสักที ยินดีด้วยกับพี่สายลมที่ตอบถูกนะครับ ยังไง PM ที่อยู่มาให้ปะป๋าผมทีนะครับ เค้าจะได้ส่งของรางวัลไปให้
เย้...... ผมจะได้ไม่ต้องหลบ ๆ ซ่อน ๆ ซะที
ทุกวันนี้ ปะป๋าเลี้ยงผมไว้ในกล่อง เพราะกรงที่ป่ะป๋า ไปถอยมาให้ผมมันใหญ่และโล่งไป เพราะผมขนยังไม่แตกซักเส้นกลัวว่าผมจะหนาวและยุงกันตายก่อน อิอิ ขอฝากเนื้อฝากตัว ไว้ในอ้อมใจของทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 09:11:39 AM »
เย้ย ถูกด้วย  :-D  :-D
เดี๋ยวส่งที่อยู่ไปให้นะครับ

*

onlyA

• 693
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 03:48:59 PM »
แหม ตอบช้าไปคนเดียวเอง น้องอู๋ไม่มีของแจกพี่เลยหรือ  :-(  :cry:

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 07:46:38 PM »
วันนี้มีคลิปมาฝากครับ
[youtube=425,350]http://www.youtube.com/watch?v=woP4cZeyPwc[/youtube]

Facebook Comments