มาดูเจ้ามินนี่ อินทรีย์มงกุฏ บินกัน

เริ่มโดย Peter, สิงหาคม 20, 2010, 04:05:33 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Guest

คุณ peter ครับพอจะมี crow เเบ่งบ้างมั้ยครับ 0861171789 pui.

Peter

เชื่องเจ้าของมากๆ ครับ แต่อยากจะทำร้ายคนถ่ายครับ สังเกตุแววตาที่มองกล้องสิครับ

nuypk

รูปนี้น่ารักมากๆค่ะ นึกว่าอุ้มหมีโคล่าแล้วนะเนี้ยะ

Guest

ผมรบกวนถามเป็นความรู้ประดับสมองครับพี่ เลี้ยงนักล่าแบบนี้ เราเคยมีเวลาให้นกวันละกี่ชั่วโมงครับ

Peter

อ้างถึงrandy23 เป็นผู้เขียน:
ผมรบกวนถามเป็นความรู้ประดับสมองครับพี่ เลี้ยงนักล่าแบบนี้ เราเคยมีเวลาให้นกวันละกี่ชั่วโมงครับ

เรื่องเวลาผมว่าไม่เท่าไหร่ครับ อาจจะน้อยกว่านกแก้วด้วยซ้ำไป เพราะไม่ไช่สัตว์สังคม เวลาเยอะแต่ความเข้าใจน้อยก็ไม่มีผลเลย เราไม่ได้ไช้เวลากับนกเยอะเพื่อไห้เชื่องแต่ไช้เวลาเยอะในการออกไปบินครับ อยู่ที่ความเข้าใจครับ แม้แต่การไห้อาหารก็ไม่จำเป็นต้องไห้ทุกวันครับ บางทีผมไปต่างจังหวัดสอง สามวัน ก็งดไห้ครับ อันที่จริงผมก็ไม่ได้ไห้กินทุกวันอยู่แล้ว ไม่มีผลอันใดกับนกเลย แต่ต้องกระทำภายใต้ความเข้าใจนะ

nickoki

รบกวนพี่ปีเตอร์ หน่อยได้ไหมครับผม ว่านกเค้าหิมะนี่ ราคาคู่ละ

ประมาณเท่าไหร่ ส่งเมล์มาบอกผมก็ได้นะครับผม ที่เมล์

news1987@hotmail.com

ขอบคุณมากครับผม

nickoki

อีกอย่างครับผม แล้วพวกนกอินทรีหัวหาว ที่เป็นสัญลักษณ์ของ

อเมริกานี่ สามารถนำมาเลี้ยงได้ไหมครับ

ถ้านกเค้าหิมะ ไม่เหมาะกับบ้านเรา แล้วจะมีนกเค้าสายพันธุ์ไหนบ้าง

ครับทีสามารถนำมาเลี้ยงได้ ขอบคุณมากนะครับผม

Peter

อ้างถึงzuru เป็นผู้เขียน:
:-)  :-)  :-)  :-)รบกวน คุณ  Peter  ค่ะ  นกเหยี่ยวขนาดใหญ่ อย่างพวก นกออก เหยี่ยวภูเขาหงอน เหยี่ยวรุ้งฯ  นี่สามารถขยายพันธุ์ในกรงเลี้ยงแบบนกแก้วได้ไหม คะ
ได้ครับ กรงปิดทั้งสี่ด้าน จะดีกว่ากรงเปิด เปิดแค่หลังคาครึ่งเดียว กรงต้องใหญ่ อย่างน้อย 5*8*4 เมตร นกต้องมีอายุอย่างน้อย 4 ปี ไห้ผลผลิตแค่ปีละตัว สองตัว เพาะค่อนข้างยาก ปัญหาคือลูกนกมีต้นทุนที่สูงจัด ไม่สามารถแข่งขันเรื่องราคากับ เจเจ ได้ ภาพลักษณ์ก็ดูไม่ดี เหมือนเลี้ยงสัตว์ผิดกฏหมาย ผมเองก็เคยคิดแต่ก็ต้องล้มโต๊ะเลิกเลี้ยงเหยี่่ยวไทย  ที่สำคัญส่งออกไม่ได้ด้วย ไม่เหมือนเหยี่ยวนอกที่มีใบอนุญาตถูกต้อง สามารถเพาะแล้วส่งออกต่อไปได้ครับ แถมมีเหยี่ยวเด็ดๆ สวยๆ ไห้เลือกตามใจชอบครับ

Peter

อ้างถึงnickoki เป็นผู้เขียน:
อีกอย่างครับผม แล้วพวกนกอินทรีหัวหาว ที่เป็นสัญลักษณ์ของ

อเมริกานี่ สามารถนำมาเลี้ยงได้ไหมครับ

ถ้านกเค้าหิมะ ไม่เหมาะกับบ้านเรา แล้วจะมีนกเค้าสายพันธุ์ไหนบ้าง

ครับทีสามารถนำมาเลี้ยงได้ ขอบคุณมากนะครับผม

อินทรีย์หัวขาวนำมาเลี้ยงได้ครับ บินโชว์ได้ดี ขยันบิน ส่วนเรื่องเค้าหิมะผมว่าน่าจะเลี้ยงในบ้านเราได้นะ เพราะ ที่อังกฤษตอนฤดูร้อนก็ร้อนเหมือนกันก็ไม่เห็นมันเป็นอะไรเลย เพียงแต่ยิ่งเย็นก็ยิ่งดีครับ นกพวกนี้แข็งแรงไม่เจ็บไม่ป่วยทนสภาพอากาศได้ดี เพี่ยงแต่ไม่มีใครกล้าสั่ง เข้ามาเพราะเขากลัวจะไม่รอดครับ ที่จะมีเข้ามาก็เป็นเค้ายุโรป เป็นเค้าที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ น่าเสียดายที่ไม่มีใครสั่งเค้าหิมะเลย สวยจัดจริงๆครับขนนุ่มมากๆ แล้วในประเทศเราก็ยังไม่มีใครมีเลย คู่นึงถูกกว่า ไฮยาซิน ตัวเดียวอีก

nokmom

Guest

nickoki

ครับผม แบบนี้ ก็สามารถนำเข้ามาได้ใช่ไหมครับผม

Peter

อ้างถึงzuru เป็นผู้เขียน:
:-)  :-)  :-)  :-)  :-)  :-)  :-) รบกวน คุณ Peter แนะนำเหยี่ยวนอก ชนิด " เหยี่ยวเด็ดๆ สวยๆ " ให้ชาวเวปสยามฯ ได้หาความรู้ เพื่อเปิดช่องทางใหม่ให้ผู้สนใจที่จะเพาะเลี้ยง ได้ไหม คะ จะได้เพิ่มชนิดนกในเวปนี้ขึ้นอีก นอกจากนกแก้ว ค่ะ
เจ้านี่ก็มีครับ อินทรีย์ steller's sea eagle ครับ มีคนสนใจอยู่เหมือนกันแต่ราคาแรงจริงๆครับ ล้านนิดๆครับ เป็นนกอินทรีย์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ ผมเคยเห็นตัวเป็นๆที่อังกฤษ ตัวใหญ่หมาศาล บินลงพื้นทีดัง ตุ๊บ เลยครับ แปดโลครับ เกือบสองเท่าของเจ้า Emmy

Eee

เหยี่ยวพี่สวยมากเลยครับ
ผมว่า  ถ้าพี่เปิดอีกกระทู้  อธิบายการฝึกนกนะน่าจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกหลายๆคนอย่างมากครับ
เผื่อจะเอาไปปรับใช้กับนกแก้วได้บ้าง  
ถ้าพี่พอมีเวลาก็รบกวนด้วยนะครับ  ถ้าท่านใดเห็นด้วยก็ช่วยกันเชียร์พี่เค้าด้วยนะครับ  อิอิ
###@@@@@ .....กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา.... @@@@@###

nickoki

แล้วพวกนกเค้าสายพันธุ์เล็กๆ แบบสวยๆมีบ้างไหมคับผม

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ