นกแสกป่วย

เริ่มโดย put, กุมภาพันธ์ 20, 2008, 08:37:27 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

put

ไม่เคยรักษานกกินเนื้อ ชาวบ้านเห็นว่าเราเลี้ยงนกเลยเอามาให้ ช่วยรักษามัน ผมเคยแต่รักษาปากขอ  น.นตัวเริ่มเบา ป้อนเนื้อให้กินยังกินได้นิดหน่อย ป้อนน้ำใช้ไซริ้งซ์พร้อมสายน้ำเกลือไหลออกหมด

ไอยเรศ

แล้วมันเป็นอะไรหรือครับ
ติดหวัดนกอ่ะเปล่า

put

คิดว่าพลัดหลงจากแม่ ยังหากินเองไม่เป็น ทำให้ผอม

...

ต้องพยายามฝืนให้อาหาร  จะยัด หรือจะป้อน  รวมถึงควรให้น้ำ + เกลือแร่ ( ใช้สายป้อน เพื่อไม่ให้สำลัก )  เพราะนกที่พลัดหลงจากพ่อแม่  เมื่อวัยใกล้โตมาแล้ว  หรือ  นกป่า ๆๆ เลยนั้น  มักมีปัญหากับการกินอาหารครับ  จะไม่ยอมกินอาหารเองครับ  

ปล. มีน้องท่านนึงเก็บนกได้ตัว  เป็นเหยี่ยวค้างคาว  เนื่องจากบาดเจ็บจากสาเหตุอันใดไม่ทราบได้  บริเวณหัวปีกถึงขั้นเนื้อฉีก  แต่ไม่ถึงขนาดกระดูกโผล่ออกมา ( ไม่หัก )  ดูแลรักษาโดยการป้อน ก็ไม่กิน  เขาไม่แตะต้องอาหาร รวมถึงน้ำ  (อันเนื่องมาจากนกป่า ค่อนข้างตื่นคน) กว่าจะให้เขานิ่ง + ยอมรับในการกินอาหารที่ป้อนโดยคน  ก็ทำให้เขาสูญเสียได้ง่ายน๊ะครับ  

ลองดูครับกระผม

put

หลังจากให้ยามา1วันอาการรู้สึกดีขึ้น  จากเมื่อวานแรงยืนไม่ค่อยมีแรง ตาลืมไม่ขึ้น

Peter

ผมว่าให้ไก่ผสม calcium น่าจะดีกว่าเนื้อวัว มันย่อยยาก ถ้าผอมต้องให้ glucose  มิฉนั้นมันจะไม่มีแรงย่อยอาหาร สังเกตใด้ถ้านกผอมมากมันจะเชื่องผิดปรกติ

put

อ้างถึงPeter เป็นผู้เขียน:
ผมว่าให้ไก่ผสม calcium น่าจะดีกว่าเนื้อวัว มันย่อยยาก ถ้าผอมต้องให้ glucose  มิฉนั้นมันจะไม่มีแรงย่อยอาหาร สังเกตใด้ถ้านกผอมมากมันจะเชื่องผิดปรกติ

ขอบคุณครับที่แนะนำ วันนี้เพิ่งเปลี่ยนเป็นเนื้อไก่

"จิ" พัทยา

เป็นไง บ้างแล้วพี่ เจ้าแสกกลางอ่ะค่ะ  ท่าทางจะ สบาย หายห่วง

Noru

คิดว่าเป็นนกโตแล้วนะคะ คงอ่อนเพลียจากการอดอาหารหรือไม่ก็ติดเชื้อ ควรให้หนูทั้งตัว ค่ะ ใช้อาหารอื่นทดแทนจะไม่รอดในระยะยาวฟื้นตัวยากในช่วงแรกยังอ่อนเพลียใช้หนูตัว
ไม่โตนักป้อนเข้าไปทั้งตัว(หาไม่ได้ก็ซื้อหนูขาว ค่ะ)
นกจะดีวันดีคืน แต่ถ้านกไปกินหนูที่โดนยาเบื่อหนูมาจะไม่รอด ค่ะ

ไอยเรศ

ลองใช้หนูแดงแบบแม่เลี้ยงว่าก็ได้ครับ
ร้านสัตว์เลื้อยคลานมีขาย มีแบบแช่แข็งด้วย

artz

ตัวในรูปของกระทู้ของท่านแม่เลี้ยงนั้น สายพันธ์อะไรครับ เหยี่ยวเพเรกรินหรือเปล่าครับ ไอ้เจ้าเหยี่ยวนี่เเหละ ที่ผมอยากได้อันดับหนึ่งเลย คมกริบ สง่า ดุดัน น่าเกรงขามจริงๆ
CERBERUS ARE HERE
Electric Sound Product

Noru

อ้างถึงTheone เป็นผู้เขียน:
ลองใช้หนูแดงแบบแม่เลี้ยงว่าก็ได้ครับ
ร้านสัตว์เลื้อยคลานมีขาย มีแบบแช่แข็งด้วย
ค่ะ กลัวบาปก็เอาแบบแช่แข็งทิ้งให้ละลายแล้วคลุกวิตามินรวม(อาหารแช่แข็ง คุณ ภาพจะลดลงควรเสริมด้วยวิตามินรวม ค่ะ)
ป้อนถ้าหนูแดงๆคงต้องหลายตัว ค่ะ

Noru

อ้างถึงartz เป็นผู้เขียน:
ตัวในรูปของกระทู้ของท่านแม่เลี้ยงนั้น สายพันธ์อะไรครับ เหยี่ยวเพเรกรินหรือเปล่าครับ ไอ้เจ้าเหยี่ยวนี่เเหละ ที่ผมอยากได้อันดับหนึ่งเลย คมกริบ สง่า ดุดัน น่าเกรงขามจริงๆ
ในรูปเป็นนกฮูก ค่ะ นกกลางคืนไม่ใช่เหยี่ยวเพริเกน แต่รูปด้านล่าง น่าจะใช่ เพริแกน ค่ะ

put

อ้างถึงจิ เป็นผู้เขียน:
เป็นไง บ้างแล้วพี่ เจ้าแสกกลางอ่ะค่ะ  ท่าทางจะ สบาย หายห่วง

อาการก็ดูดีขึ้น  เวลาจะป้อนอาหารขู่หน้าดู

put

อ้างถึงNoru เป็นผู้เขียน:
คิดว่าเป็นนกโตแล้วนะคะ คงอ่อนเพลียจากการอดอาหารหรือไม่ก็ติดเชื้อ ควรให้หนูทั้งตัว ค่ะ ใช้อาหารอื่นทดแทนจะไม่รอดในระยะยาวฟื้นตัวยากในช่วงแรกยังอ่อนเพลียใช้หนูตัว
ไม่โตนักป้อนเข้าไปทั้งตัว(หาไม่ได้ก็ซื้อหนูขาว ค่ะ)
นกจะดีวันดีคืน แต่ถ้านกไปกินหนูที่โดนยาเบื่อหนูมาจะไม่รอด ค่ะ

ตอนชาวบ้านเอานกมาให้รักษา ก็พอจะรู้ปัญหาเบื้องต้นแล้ว บอกตรงๆไม่สามารถหาของมีชีวิตมาเลี้ยงมัน  ก็รักษาตามมีตามเกิด แล้วแต่วาสนาของมัน  ขอบคุณที่ช่วย แนะนำ