ขอผมบ่นหน่อย ได้หรือไม่ครับ

เริ่มโดย ลุงน้อย, สิงหาคม 19, 2008, 03:28:42 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ลุงน้อย

รักนกเหมือนกัน  แต่คนละมุมมอง  มันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลที่จะตัดสินใจ  เวรกรรมใครก่อ คนนั้นรับไป  
จุดยืนของใครของมัน  ใครอยากอยู่ข้างไหน เขาเลือกเอง ไม่เห็นต้องมาด่าทอกัน

การทำดี ไม่เห็นต้องมาแข่งกัน ทำไมต้องมาคิดว่า ทำดีสู้ไม่ได้ ไม่เข้าใจจริงๆ

ผมจะเชิญชวนให้มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทย  มันผิดตรงไหน ไม่มีสิทธิ์ที่จะทำหรือไง  
หรือคนเพาะพันธุ์นก  มันคือพวกไร้จริยธรรม ไม่สมควรทำสิ่งดีๆได้

นก สิ่งมีชีวิตทั่วไป คุณดูแลมันดีแค่ไหน ซักวัน มันต้องจากเราไป แต่ภาษาไทย หากเราช่วยกันดูแลดีๆ มันจะไม่ตาย  หรือคุณไม่ใช่คนไทย  คุณต้องการเห็นมันวิบัตไปในช่วงอายุคุณ

คุณเห็นการซื้อขายสัตว์ป่า มันไม่ดีงาม คุณตักเตือนไป  ซึ่งผมเห็นด้วยในเรื่องนี้
ผมเห็นใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง ผมตักเตือนบ้าง  คุณกลับไปมองอีกมุม  ใช้สมองส่วนไหนคิด

ขอบ่นเท่านี้ก่อน เพราะไม่มีความต้องการให้เกิดการกระทบกัน แต่อยากให้รู้ว่า ควรจะมองคนอื่นในแง่ดีบ้าง
และที่มาโพสในนี้ เพราะว่าเมื่อวานไปโพสที่นั่นแล้ว แต่โพสติดแว๊บนึงแล้วหายไป  สงสัยคนอย่างผม ไม่สามารถไปแสดงความเห็นอะไรที่นั่นได้  

หากเห็นว่าไม่สมควร  สามารถลบกระทู้นี้ได้เลยนะครับ
ลุงน้อย แสนดี. 555

ball

[color=CC3333]LOVE ME LOVE MY BIRDS[/color]

ball

[color=CC3333]LOVE ME LOVE MY BIRDS[/color]

kitty75

ใจเย็นครับ ใครทำให้ลุงน้อยของขึ้นฟะ? อิ อิ

ไอยเรศ

ภาษามันแปรเปลี่ยนไปตามสมัย จะให้ถูกหลักไวยากรณ์เต็มที่ผมว่าหลายคนก็ทำไม่ได้ ทำนอง ผิดแบบไม่ได้ตั้งใจ

แต่ภาษาที่คุยในm หรือฮิ5 มันก็ควรจะดูผู้รับฟังบ้าง ว่าสมควรมั้ย
บังเอิญว่าเวปนี้ผู้ใหญ่เยอะ เลยรู้สึกไม่ชินกับการเปลี่ยนแปลงของภาษา

ลุงน้อย

ตาเล็ก  แกหละตัวดี  เวลาล้วงไข่ ต้องไปล้วงในที่ลับ
พี่ท่านเล่นล้วงไข่โชว์ซะ  ไร้จริยธรรม   :-D

ผมไม่ได้เป็นครูสอนภาษาไทย  และผมไม่ได้เตือนมั่ว  ผมมีวิจารณญาณดีพอที่จะแยกแยะได้ว่า ใครพิมพ์ผิด หรือ ตั้งใจให้เพี้ยน   ยกตัวอย่างเช่น   สงใสจะเข้าจัยผิด   อย่างนี้มันจงใจให้เพี้ยนหรือเปล่า  แถมยังใช้คำพ้องเสียงเป็นเสียด้วย

ผมเลี้ยงนกใหม่ๆ ผมไปหาความรู้จากที่นั่น ปัจจุบันยังไปอยู่เหมือนกัน  ในเมื่อมีสิ่งดีๆให้เราไปค้นหา  แต่ไม่เคยเข้าไปตอบใดๆทั้งสิ้น ยังมา ถากถาง กันได้

ทำให้นึกถึงน้อง 4 ตันจังเลย  ใบสั่งมาเล่นกูคนเดียวเลย  ถึงตอนจบจะดูดี แต่ยังไม่เห็นกลับมาอีกเลย  ไม่ว่ากันอยู่แล้ว เข้ามาอ่านหาความรู้ เกล็ดเล็กๆน้อยๆ แต่หากจะโพส ร่วมมือกันบ้าง ตามกติกาสถานที่นั้นๆ

ไปอยู่เมืองนอก ยังต้องเคารพและปรับตัวเข้ากับกฎที่นั่น ฉันใดฉันนั้น น่าจะเข้าใจกันอยู่แล้ว  ไม่เห็นจะต้องหาเหตุผลใดๆ มาถูมาไถมาเป็นข้ออ้าง แก้ตัวไปเรื่อยๆ  

ขอให้โปรดรับทราบไว้ด้วยนะครับ
ลุงน้อย แสนดี. 555

จอมมาร

ผู้ใหญ่มาเตือน กระผม ขอรับฟังแล้วจะพยายามทำตามอย่างเต็มที่ครับ  ...  แต่ก่อนอื่น ใจเย็นๆกันก่อนนะครับ  :-)  :-D  :-D  :-D
เป็นคนเบาๆ
เบอร์นี้แหละ  007-64-21-1209221

noon9999

ผมเห็นด้วยกับการเน้นความถูกต้องของภาษาไทยครับ :-)

chaiwat

พจแก้วตามาน

เกิดอะไรขึ้นจ๊ะ
หนูเห็นด้วยกับลุงน้อยที่ออกมาเตือน ลุงทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้ว
แต่ที่หนูสงสัย  ถ้าให้เดาคาดว่า
ลุงไปเตือนใครคนนึงแล้วเกิดกระทบกระทั่ง สักพักกระทู้ก็โดนลบ
หนูก็เคยเจอค่ะ กระทบกระทั่งนิด ไม่ว่าใครถูกผิด ถ้าไม่มีพวกก็จะโดนยำ อยากฝากเรื่องจริยธรรมด้วย ถ้าวันนึง เราลองเข้ามาในเวบนี้  เป็นคนที่ไม่รู้จักใคร เมื่อนั้นเราจะรู้ว่า คนเราแทบไม่มีความจริงใจกันซักนิดเดี๋ยวคนโน้นก็ว่าคนนี้ นกแพงบ้าง ขายนกราคาไม่สมคุณภาพบ้าง คนนั้นขี้โม้ คนนี้ขี้คุย คนนั้นอย่าไปซื้อนกนะ ถ้าให้เอ่ยชื่อคงไม่ดีแน่ ถ้าถามว่าใครที่จริงใจ ใจดี แล้วไม่เคยให้ร้ายใคร หนูขอเอ่ยนามเลย พี่เล็ก  เป็นคนที่จริงใจเลยที่เดียวสมควรเป็นตัวอย่างค่ะ  

ไม่เข้ามานาน ก็ขอแสดงความคิดเห็นตรงนี้ล่ะ
หนูเป็นคนพูดตรง หวังว่าที่หนูพูดไป คงไม่โดนตำหนินะค่ะ
สวัสดีค่ะ
"ดิฉันสนับสนุนการเพาะพันธุ์นกค่ะ"[img align=left]http://www.uppic.net/id/3195928.jpg[/img] :-D

"จิ" พัทยา

ของขึ้น เหรอลุง

อ้างถึงผมเลี้ยงนกใหม่ๆ ผมไปหาความรู้จากที่นั่น ปัจจุบันยังไปอยู่เหมือนกัน ในเมื่อมีสิ่งดีๆให้เราไปค้นหา แต่ไม่เคยเข้าไปตอบใดๆทั้งสิ้น ยังมา ถากถาง กันได้

ที่นั่น มันไม่ใช่ที่นี่ อย่าอารมณ์เสีย ลุง เดี๋ยวแก่หมด

coco

ไม่เข้ามาหลายวัน  เอ เกิดอะไรขึ้น ใครทำลุงน้อยของขึ้นเอ่ย
ยังไงก็สนับสนุนลุงน้อยด้วยคนจ้า ภาษาไทยคนไทยไมอนุรักษ์แล้วใครจะรักษาไว้
นี่มันแอฟริกันเกรย์  หรือแอฟริกันเกเรเนี่ย

kusjung

ขอเป็นกำลังใจให้คุณลุงน้อยค่ะ
ถ้าเด็กสมัยนี้รักภาษาไทย ได้สักครึ่งหนึ่งของคุณลุงน้อย
ภาษาไทยของเราคงไม่วิบัติกันอย่างทุกวันนี้
ลองไปอ่านตามเวบบอร์ดของเกมส์ออนไลน์ต่างๆ
ดูซิคะอ่านแล้วปวดหัวมากเลยค่ะต้องแปลไทยเป็นไทยอีก
แล้วเด็กพวกนี้เตือนก็ไม่ได้ด่ากลับอีก

คุณลุงน้อยทำดีแล้วค่ะ อย่าท้อนะคะ   :-)

TAF

ใจเย็นๆๆ ครับลุงน้อยผมก็เป็นสมาชิกใหม่ แต่ก็เห็นด้วยกับคุณลุงที่ให้ใช้ภาษาให้ถูกต้อง เพราะเราต้องภูมิใจที่เรามีภาษาเป็นของชาติเราเองครับ
                  สุดท้ายขอสนับสนุนลุงน้อยเต็มที่ครับ
คนเมืองชล

kitty75

สู้ๆครับพี่น้อย เราก็ต้องปรามๆกันไว้บ้าง อาจจะดูเรื่องมากสำหรับเด็กๆ ไอ้ที่ผิดโดยไม่เจตนาก็ไม่เป็นไร แต่ที่เจตนาก็ปรามๆไว้บ้างก็ดี ถ้าไม่ปรามกัน รับรองได้ว่ามีเลยเถิดจนอ่านไม่ออก ดูไม่เข้าใจกันบ่อยๆแน่ๆเลย เป็นกำลังใจให้ครับ แต่ยังไงก็ใจเย็นๆนะครับ