กรงนกมือใหม่..สไตล์โจ(บุรีรัมย์)

เริ่มโดย JOE, มีนาคม 06, 2010, 11:32:39 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

JOE

ใกล้เสร็จแล้วครับ แต่ไปต่อไม่ถูก ติดปัญหาเรื่องตาข่าย เลยเข้ามาขอคำชี้แนะครับ
:lol: การให้ ที่ผู้รับรู้สึกมีค่าเหนือสิ่งอื่นใด คือ การให้ตังค์ไว้กินหนม  :pint:
 :cry: หากคำพูดผมไป

JOE

กรงนี้ใช้เลี้ยงแก้วโม่งอินเดียครับ ติดปัญหาที่นกชอบแทะตาข่าย กรงสำรองที่ใช้เลี้ยงลวดขาดกระจุย
:lol: การให้ ที่ผู้รับรู้สึกมีค่าเหนือสิ่งอื่นใด คือ การให้ตังค์ไว้กินหนม  :pint:

JOE

เลยตั้งใจว่าด้านหน้าจะใช้ลวดตาข่ายถักขนาด 3 mm.ครับ ถัก 5 หุน คูณ 1.5 นิ้ว (แนวตั้ง) เพื่อให้กรงดูโปร่งครับ ไม่ทราบว่านกกระจอกจะเข้าได้หรือเปล่าครับ

JOE

ด้านในเป็นช่องอาหารและอ่างอาบน้ำครับ

JOE

ตาข่ายรอบกรง ใช้ลวดแสตนเลสเบอร์ 17 ผูกทุก15 cm. ทั้งหมดครับ ไม่มีจุดใดเชื่อมครับ เพื่อง่ายต่อการเปลี่ยนลวดในครั้งต่อไปครับ

JOE

ส่วนนี้เป็นของกรงนก Macaws ครับ เสร็จแล้ว 60% ครับ
เหลือปิดตาข่ายด้านหน้า เก็บสีภายใน ภายนอก และเทพื้นทางเดินครับ

JOE

ด้านหน้ายังหาข้อสรุปเรื่องตาข่ายไม่ได้ครับ ว่าจะใช้ลวดตาข่ายถัก ขนาด 3.6 mm. ถัก 5หุนคูณ 1.5 นิ้ว(แนวตั้ง) จะดูทึบไปไหมครับ เพราะอยากให้ดูโปร่งๆหน่อยครับ ส่วนเรื่องช่องห่างของตาลวด หลายท่านแนะนำให้ใช้ 4 หุนคูณ4หุน เพราะปากนกไม่สามารถกัดแทะได้เต็มที่ แต่ความรู้สึกผม ผมว่าดูแล้วทึบมาก เลยอยากทราบความเห็นจากหลายๆท่านว่า ลวดถักขนาด 5หุนคูณ 1.5นิ้ว ถ้าใช้แล้ว นกจะสามารถแทะขาดได้หรือไม่ครับ

JOE

JOE

ตาข่ายที่ใช้ เวลามองจริง มองไม่เห็นตัวนก มองเเล้วตาลายครับ

JOE

JOE

ในรังครับ มีบันไดให้นกลงไปไข่ ส่วนลูกนกเริ่มซ้อมเข้ารังครับ เวลาไข่จริงจะได้ ทำได้คล่องแคล่วและรวดเร็ว

JOE

นี่ครับลวดตาข่ายที่ใช้อยู่ ทึบมากๆถึงมากที่สุด แต่ผมว่ามันแข็งแรงมากๆเช่นกัน เลยใช้รอบกรงครับ ส่วนด้านหน้าอยากได้ตาข่ายแบบแข็งแรงมากๆ เพราะอยากทำทีเดียวจบ เลยรอขอความเห็นจากท่านที่มีความรู้เรื่องตาข่าย ช่วยแนะนำผมทีครับ

JOE

ขนาด 180 cm.คูณ 90 cm. ครับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจสั่งตาข่ายเพิ่มครับ ท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับลวดตาข่ายนกใหญ่ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

pjm

อ้างถึงJOE เป็นผู้เขียน:
ด้านหน้ายังหาข้อสรุปเรื่องตาข่ายไม่ได้ครับ ว่าจะใช้ลวดตาข่ายถัก ขนาด 3.6 mm. ถัก 5หุนคูณ 1.5 นิ้ว(แนวตั้ง) จะดูทึบไปไหมครับ เพราะอยากให้ดูโปร่งๆหน่อยครับ ส่วนเรื่องช่องห่างของตาลวด หลายท่านแนะนำให้ใช้ 4 หุนคูณ4หุน เพราะปากนกไม่สามารถกัดแทะได้เต็มที่ แต่ความรู้สึกผม ผมว่าดูแล้วทึบมาก เลยอยากทราบความเห็นจากหลายๆท่านว่า ลวดถักขนาด 5หุนคูณ 1.5นิ้ว ถ้าใช้แล้ว นกจะสามารถแทะขาดได้หรือไม่ครับ

5หนุ*1.5  ลวดเบอร์ 10  นกกระจอกเข้าไม้ได้

มาร์คอแทนไม่ได้   ค้องวางแนวตั้ง

แต่จะดูทึบหน่อยครับ  

ปล.  ลวดถักต้องปั้มลึก  ยังไงลองถามเฮียหลอเรื่องร้าน

ที่ทำเพราะ  เค้าปั้มลึก  ทำให้ลวดไม่ดิ้นเวลา มาร์คอกัด

ถ้า4*4 หนุ  มันทึบมากมองไม่ค่อยเห็นนกครับ

กรงลวดถัก 5หุน*1.5นิ้ว

pjm

อ้างถึงJOE เป็นผู้เขียน:
ขนาด 180 cm.คูณ 90 cm. ครับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจสั่งตาข่ายเพิ่มครับ ท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับลวดตาข่ายนกใหญ่ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

ตะข่ายไซค์นี้ใช้อยู่ครับ   แล้วว่อมแล้วเฉพาะกรงกรีนวิงค์

มีปัญหา กับ  กรีนวิงค์อย่างเดียวครับ

เพราะแทะเก่งมาก  ถึงมากที่สุด