ขอคำแนะนำ อาหารไม่ย่อย แต่ไม่จับตัวเป็นก้อน

เริ่มโดย ลิง, มีนาคม 18, 2008, 07:45:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ลิง

เป็นนกแก้วไทยตัวเล็กๆปากแดงๆ2ตัว ครับได้มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
ผมสังเกตุมา 2 วันแล้วครับ อาการมีดังนี้.(อาหารที่ใช้ แคที่)

- ตัวแรก  ไม่ร้องกินอาหาร  ซึมบางขณะ  ฝืนป้อนไป 8 cc ช่วงเช้า 7.50 น. ถึง 1ทุ่มจับดูที่ถุงพักอาหารปรากฏว่ามีขนาดเท่าเดิมคืออาหารไม่ย่อยแต่ไม่จับตัวเป็นก้อน   อึเป็นสีนำตาลแก่ออกดำ ขนหัวฟู่เล็กน้อย อยังไซร้ขนทำความสะอาดตามปกติ
วันนี้ช่วงเย็นเลยงดอาหารแต่ผสมยา นิสสาติน+ด็อดซี่ ป้อนแทน (ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่า)แล้วเปิดไฟกกใว้

- ตัว 2   ร้องกินอาหารตามปกติแต่อาหารย่อยช้า ป้อนเช้า 15 cc จะย่อยหมดประมาณ 1 ทุ่ม  สีของอึ เป็นสีน้ำตาลแก่ออกดำ

เจ้าตัวแรก ผมต้องดูดอาหารออกจากถุงพักหรือเปล่าครับ

อยากรบกวนพี่ๆให้คำแนะนำ ข้อเสนอแนะ เพิ่มเติมด้วยครับ

DNA

จากที่โดนรุมเพิ่มพลูประสบการณ์(ขั้นเทพ)มากหมาดๆนะครับ

- ดูดอาหารเก่าออกไห้หมด

- ล้างๆด้วยน้ำเกลือแร่สำหรับเด็ก

- ป้อนยาฆ่าเชื้อราในระบบทางเดินอาหาร นิสตาติน ทิ้งไว้ 15 นาทีให้ยาฆ่าเชื้อไปจามทางเดินอาหารเรื่อย

- ป้อน เอนโรฟล็อกซาซิน ผสทกะอาหาร

น่าจะประมาณนี้ครับ รอท่านเทพทั้งหลายมาต่อ

pjm

ลิง

ผมเคยลองพยายามดูดออกแล้วครับ แต่นกไม่ยอมกลืนไซริงเข้าไปครับ ไม่กล้าฝืนเสียบไซค์ลิงลงไปมากครับ กลัวว่าอาจจะไปทิ่มถุงพักทะลุ หรือ อืนๆ

pjm

แล้วเวลาป้อนใช้อะไรป้อน  

ไม่ได้ใช้ไซค์ลิงค์เหรอครับ

ถ้าดูไม่ได้  ก็ต้องรอให้มันหมดเองครับ
ยังไม่ต้องป้อนอาหารต่อลงไป

จอมมาร

ตัวที่ 1 นะครับ ป้อนน้ำอุ่นเข้าไปก่อนซัก 5 ซีซี แล้วค่อยๆนวด ให้อาหารมันอ่อนตัวลง
แล้วดูอีกทีว่าย่อยได้ไมี ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ป้อนน้ำอุ่นอีกเล็กน้อย แล้วดูดออกเบาๆ ทำซ้ำ จนกว่าจะหมด
หลังจากนั้น ป้อนยานิสแตติน โดยให้ปลายของไซลิงค์อยู่ที่มุมปากด้สนใดด้านหนึ่งแล้วค่อยๆฟีดยาลงไป ทิ้งไว
้ 15 นาท โดยประมาณแล้ว ฟีดเกลือแร่สำหรับเด็กที่ผสมยาด็อกซี่ลงไป 5 ซีซี เเล้วดูอาการต่อ
หลังจากนั้นถ้านกตอบสนองต่อยาดีขึ้น มันก็เริ่มย่อย ให้ให้เกลือแร่ผสมยาแบบนี้ไปเรื่อยๆซัก 3 วัน
หลังจากนั้นผสมอาหารลงไปนิดหน่อยใสๆ เลยนะครับ แล้วดุการย่อย ดูสีและลักษณะของอึที่ถ่ายออกมาด้วย
ถ้าย่อยๆดีขึ้นก็ ผสมอาหารให้ข้นขึ้นๆ จนเป็นอาหารเพียวไม่มีเกลือแร่ ( ลูกนกถ้าได้เกลือแร่แบบนี้โดยที่ไม่มีอาหารจะ
ไม่ตายครับแต่จะผอมไปบ้างอย่าตกใจรอให้หายค่อยขุนใหม่ลูกนกป่วยง่ายไปง่ายแล้ว ก็หายพร้อมที่จะขุนให้อ้วนได้ง่ายเช่นกัน
สำคัญที่เอาให้อาหารที่ไม่ย่อยหายก่อนครับ )

ลองดูว่าผสมอาหารข้นไปรึปล่าวลองผสมให้จางลงในนกตัวที่ 2 นะครับแล้วง้างปากลูกนกดูว่ามีเชื้อราในช่องปากป่าว
ถ้ามีก็จัดนิสแตตินไปด้วยเลย ขอให้โชคดีนะครับ :-D
เป็นคนเบาๆ
เบอร์นี้แหละ  007-64-21-1209221

ลิง

ใช่ครับผมใช้ไซค์ลิงป้อนครับ เป็นการป้อนแบบบังคับนะครับ  เมื่อวานป้อนตอน18.00น. เช้า 0800 น. มาจับดูที่ถุงพัก อยังมีขนาดเท่าเดิมเมือนไม่มีการย่อยเลยครับ

pjm

ก็บังคับเอาสายไซค์ลิงค์เข้าปาก เหมือนป้อน  แล้วก็ดูดออก

put

ถ้าอาหารไม่ย่อยต้องดูดอาหารเก่าออกมาก่อนบางส่วนแล้วค่อยfeedน้ำอุ่นลงไปสัก1-2ซี.ซี ถ้าfeedน้ำก่อนจะยิ่งเพิ่มปริมาณอาหารกับน้ำมากยิ่งขึ้น อาจจะทำให้นกลำลักน้ำได้ ต้องดูดอาหารออกทั้งสองตัว ที่ปลายไส้ไก่ให้งอพับแล้วใช้กรรไกรคมๆตัดส่วนที่พับเล็กน้อย จะได้รูสามเหลื่ยมข้าวหลามตัดอีกรู เวลาดูดอาหารจะได้ไม่ติดหนังกระเพาะครับ ต้องดูดอาหารเก่าออกให้หมด ทำซ้ำสองสามครั้ง ขั้นตอนการทำน้องเก้ได้แนะนำบ้างแล้ว

...

สำหรับผม

ยังไม่แนะนำให้ดูดอาหารออกจากกระเพาะอาหารครับ

เพราะจากประสบการณ์ส่วนตัว  รวมถึงได้จากท่านทวด ทพ. ชายตัน และท่านอื่น ๆ  

เพราะการโช๊ค อาหาร หรือการดูดอาหารออกจากกระเพาะอาหาร  เป็นทางเลือกสุดท้าย  กรณีที่อาหารปล่อยเอาไว้ เกิน 12 ชม. เมื่อใช้วิธีการอื่น ๆ แล้ว  ก็ยังย่อยไม่หมดครับ

เพราะเมื่อการทำการดูดอาหารออกจากกระเพาะนกจะเสมือนใกล้ ตายเข้าไปเรื่อย ๆครับ  ยิ่งทำมาก ครั้ง  ก็ยิ่งใกล้ไปเฝ้าท่านยมเมื่อนั้นครับ  

และการดูดอาหาร ต้องทำดี ๆ ไม่งั้นสายป้อนจะไปดูดผนังกระเพาะ ทำให้เกิดการอักเสบ และติดเชื้อครับ  ต้องให้ยาด้วย เรื่องใหญ่ครับ

ตอนนี้  

ทั้ง2ตัว

ผมแนะนำว่า  

1.  ตอนนี้ให้ป้อนเกลือแร่เด็ก แบบซองละ 5 บาท รสส้ม หรืออะไรก็ได้ครับ  ผสมกับน้ำอุ่น ประมาณ 5 - 10 CC  นวดกระเพาะอาหารเบา ๆๆ  ทิ้งไว้จนถึงเช้า

-  อาหารน่าจะหมดน๊ะครับ  ถ้ายังไม่หมด  ก็ป้อนเกลือแร่เด็ก ผสมน้ำอุ่น  ประมาณ 5 - 10 CC  ป้อน แล้วก็นวดกระเพาะอาหารเบา ๆ ทิ้งไว้จนกว่าอาหารจะย่อยหมดครับ  

ตอนนี้ถ้าลูกนกร้องขออาหารก็คงยังไม่สามารถให้ได้ครับ

( ให้อยู่ในตู้อบ หรือมีหลอดไฟให้ความอบอุ่น อุณหภูมิประมาณ 36 - 38 องศาเซลเซียส )

ถ้ากระเพาะอาหารแฟบแล้ว .....  ก็ต้องเริ่มกันใหม่เลยครับ

2.  ผสมอาหารเจือจางสุด กับเกลือแร่  แล้ว ก็เริ่มป้อน อาจจะเริ่มที่ 5 CC  แล้ว ค่อย ๆ เพิ่มปริมาณ ในแต่ละมื้อ  โดยอาหารยังต้องเจือจางอยู่ครับ

3. ให้ยาเชื้อรา  ป้อนก่อนอาหารสัก 5 - 10 นาที ปล่อยให้ไหลลงไปในช่องปาก  ปริมาณ น่าจะสัก 0.5 CC ต่อนกไทยครับ

4. เมื่ออาหารสามารถย่อยหมดได้ภายในระยะเวลา 3 - 4 ชม. ค่อยเพิ่มความข้นของอาหาร  ค่อยเป็นค่อยไปครับ

ลองดูครับ

C_tan

คุณปู่โด้ครับ
ป้อนตั้งแต่เมื่อวาน ตอน 18.00 น
เช้า 08.00 ยังเท่าเดิม
มาถึงตอนนี้ 21.43
เกือบ 28 ช.ม. แล้วนะครับ

...

อ้างถึงC.tan เป็นผู้เขียน:
ป้อนตั้งแต่เมื่อวาน ตอน 18.00 น

จบข่าวครับ  งั้นโช๊ค อย่างเดียวครับ  ก็ต้องรบกวนท่านพี่ ๆ ช่วยกันละครับ  หุ หุ  ฮือ .............  

pjm

อ้างถึงat_love เป็นผู้เขียน:
อ้างถึงC.tan เป็นผู้เขียน:

จบข่าวครับ  งั้นโช๊ค อย่างเดียวครับ  ก็ต้องรบกวนท่านพี่ ๆ ช่วยกันละครับ  หุ หุ  ฮือ .............  

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

kitty75

Oh!!!!น้องโน้ต น้องเก้ ชั้นเทพจริงๆ(เทพ โพธิ์งาม) ล้อเล่น อิ อิ
เก่งนะเนี่ย ขนาดเป็นรุ่นน้องนะเนี่ย เล่นเอารุ่นพี่อย่างเราอายเลย
ขอชมจากใจจริงครับ

จอมมาร

อ้างถึงkitty75 เป็นผู้เขียน:
Oh!!!!น้องโน้ต น้องเก้ ชั้นเทพจริงๆ(เทพ โพธ์งาม) ล้อเล่น อิ อิ
เก่งนะเนี่ย ขนาดเป็นรุ่นน้องนะเนี่ย เล่นเอารุ่นพี่อย่างเราอายเลย
ขอชมจากใจจริงครับ

เทพ โพธิงามจริงๆครับพี่ แต่มันเคยเกิดขึ้นกับตัวเองเลยพอจะทำได้บ้างครับ :-D  :-D  :-D
เป็นคนเบาๆ
เบอร์นี้แหละ  007-64-21-1209221