ขอคำแนะนำ อาหารไม่ย่อย แต่ไม่จับตัวเป็นก้อน

เริ่มโดย ลิง, มีนาคม 18, 2008, 07:45:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ลิง

ครับ ตอนนี้ผมวางเมล็ดทานตะวันใว้ในกรงแล้วครับ ตอนเย็นค่อยหาข้าวโพด กล้วย มาให้

แก้วไทยเมือกี้ไปดูเห็นเขาสำหรอกอาหารออกหมดแล้วครับทั้ง 2 ตัว มีตัวหนึ่งขนฟู่น่าจะหนักครับ ผมจะล้างกระเพาะเลยนะครับ

ลุงน้อย

เอาใจช่วยนะครับ  
นี่หละครับ  รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ ต้องทำในสิ่งที่ไม่เคยทำ  
ขณะทำ  พูดกับมันไปด้วยนะครับ ให้กำลังใจมัน ทำอย่างทะนุถนอมที่สุดนะครับ
ลุงน้อย แสนดี. 555

put

ข้าวโพดกับกล้วยควรให้ช่วงเช้า ถ้าเย็นยังไม่กินให้เอาออก ตอนนี้ควรป้อนเหลือ2มื้อ เช้า-เย็นหรือกลางคืน25ซี.ซี.ก็คงพอครับ

เวลาล้างท้องอย่าfeedน้ำอุ่นเยอะเกิน3ซี.ซี.เพราะนกอาจสำลักน้ำได้

ลิง

เวลาล้างท้องครับ feed นำเกลือเข้าไปประมาณ3 cc แล้วต้องดูดอกหรือเปล่าครับ หรือ ปล่อยใว้ให้กระเพาะดูดหมด แล้วถึงจะให้ยาครับฆ่าเชื้อครับ

put

ดูดทิ้งครับ ก่อนดูดเอานิ้วชี้กับนิ้วโป้งบีบนวดที่กระเพาะเบาๆสัก10วินาทีแล้วดูดทิ้ง  ทำซ้ำ2-3 ครั้ง  เสร็จแล้วก็ให้ยาได้เลย หลังจากนั้น10นาทีค่อยfeedเกลือแร่

ลิง

ปัญหาตอนนี้คือดูดนำเกลือออกมาไม่ได้  พยายามดูดหลายรอบแล้วครับ  ถ้าป้อนยาไปเลยจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

อาการตอนนี้ขนฟู คอตก ยืนนิ่ง

put

เชื้อรายังคงมีอยู่ในกระเพาะ ผมได้แนะนำเวลาดูดแล้วลองไปอ่านช่วงต้นๆดูครับ

ลุงน้อย

ใช้ไซลิงค์ของใครของมันเลยนะครับ ช่วงนี้อย่าใช้ปนกันเลยนะครับ และล้างทำความสะอาจก่อนใช้งานด้วยครับ

ลิง

ลุงน้อย

ดีแล้วครับ  แต่ให้ดียิ่งขึ้น ถ้าไม่ลำบากจนเกินไป แยกกันเลยดีกว่าครับ นกป่วยอยู่จะได้ไม่ติดต่อกัน รวมถึงที่หลับที่นอนด้วยครับ  

เรื่องยา ผมไม่ค่อยเป็น แต่เรื่องสะอาดต้องมาก่อนครับ

ลิง

เพิ่มเติม ครับ

ต้องล้างกระเพาะก่อนแล้วจึงให้ยาฆ่าเชื้อ ทุกครั้งหรือเปล่าครับ
ผมผสมด็อกซี่กับเกลือแร่ ได้หรือเปล่าครับและให้5-10 cc มากไปหรือเปล่าครับ

"จิ" พัทยา

ดูดไม่ได้เพราะ มัน ไปดูดติดกระเพาะ หรือเปล่าคะ  ให้เอามืออีกข้าง จับไส้ไก่ให้ได้ค่ะ ต้องรีบทำแล้วค่ะ เดี๋ยวลูกนกจะแย่

"จิ" พัทยา

อ้างถึงken เป็นผู้เขียน:
เพิ่มเติม ครับ

ต้องล้างกระเพาะก่อนแล้วจึงให้ยาฆ่าเชื้อ ทุกครั้งหรือเปล่าครับ
ผมผสมด็อกซี่กับเกลือแร่ ได้หรือเปล่าครับและให้5-10 cc มากไปหรือเปล่าครับ

ไม่ต้องค่ะ เค้าจะ ย่อย หมดเองค่ะ ช่วงนี้ ให้แต่ น้ำเกลือ นะคะจดเวลาด้วยว่า กี่ซีซี กี่ชม. ย่อยหมด

ลิง

ดูดได้แล้วครับ ให้แต่นำเกลืออย่างเดียวเหรอครับ ยาฆ่าเชื้อ ,ดอ็กซี่, เกลือแร่ไม่ต้องให้ใช่หรือเปล่าครับ ตอนนี้สังเกตเห็นว่าเขาตอบรับดีขึ้นแล้วครับ

ให้แต่นำเกลือ   หมายถึงเกลือแร่หรือเปล่าครับ

** ( ขนหัวไม่ฟู คอไม่ตก  ที่สำคัญกัดนิ้วผมได้เหมือนเดิม)

put

หลังจากล้างท้องเสร็จ ให้ยาnystatinทิ้งใว้10นาทีป้อนแต่น้ำเกลือแร่ แล้วดูชม.การย่อย จับเวลาใว้ ย่อยน้ำเกลือแร่หมดก็ป้อนใหม่ถึงบ่ายก็ให้ยาnystatin   กะเวลาให้ยาวันละ4ครั้ง เป็นเวลา2วัน ด๊อคซี่ยังไม่ต้องให้ ใน2วันแรกให้แต่น้ำเกลือแร่อย่างเดียว ขอให้รอดครับ โชคดีครับ